Home / Dịch vụ / Dịch vụ doanh nghiệp / Chi phí hạch toán thuế thu nhập doanh nghiệp được quy định như thế nào?

Chi phí hạch toán thuế thu nhập doanh nghiệp được quy định như thế nào?

Bà Nguyễn Ngọc Huyền (Đà Nẵng) hỏi: Lao động nước ngoài thuộc diện phải cấp phép nhưng hiện không có giấy phép lao động thì chi phí tiền lương và chi phí đi lại của lao động này có được hạch toán vào chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Xem thêm: Quý doanh nghiệp có nhu cầu cần tư vấn Dich vu ke toan tai quan binh thanh vui lòng liên hệ tại đây.

Lưu bản nháp tự động

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Về vụ việc này, Cục Thuế TP. Đà Nẵng có ý kiến như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 4, Điều 7 và Điều 18 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 3/2/2016 của Chính phủ và Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính; về nguyên tắc, người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải được cấp thủ tục phép lao động trừ các trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động quy định tại Điều 7 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP; nếu người lao động nước ngoài làm việc tại nước ta không có giấy phép lao động thì bị trục xuất theo quy định tại Điều 18 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP.

Như vậy, trường hợp công ty của bà có khoản chi phí tiền lương và chi phí đi lại cho người lao động nước ngoài thuộc diện phải cấp phép lao động nhưng không có Giấy phép lao động thì việc sử dụng lao động này không phù hợp với quy định pháp luật và các khoản chi phí nêu trên không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

About thuhong

Check Also

Lưu bản nháp tự động

Những vụ việc cần lưu ý trong tái cấu trúc doanh nghiệp

Bất cứ doanh nghiệp nào khi trải qua giai đoạn khởi nghiệp và mong muốn …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *